logo HANOILUAT

CONSULTANT & SOLUTIONS

Hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế trong thời gian thực hiện Chỉ thị 16/CT-TTg có bị xử phạt không?

Khi Thành phố Hồ Chí Minh đang bị giãn cách, rất nhiều chủ doanh nghiệp và các bạn kế toán có gửi câu hỏi tới Hà Nội Luật: Trong thời hạn kê khai thuế nhưng lại đang thực hiện giãn cách theo Chỉ thị số 16/CT-TTg, kế toán chưa thể đến Công ty thực hiện kê khai báo cáo thuế theo đúng hạn thì có bị phạt chậm nộp hay không?

Trả lời câu hỏi này, Luật sư Nguyễn Thị Thu Hoài Giám đốc Công ty Luật TNHH Thuế và Luật Hà Nội cho biết:

Căn cứ Khoản 1 Điều 156 Bộ luật dân sự 2015; Khoản 14 điều 2, Khoản 4 điều 11 Luật xử lý vi phạm hành chính; Khoản 1 điều 9 Nghị định 125/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020; Căn cứ Công điện số 914/CĐ-TTg ngày 6/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ về việc tăng cường các biện pháp bảo đảm an toàn, phòng chống Covid-19 và Công văn số 1691/VPCP-KGVX ngày 7/7/2021 của Văn phòng Chính phủ về việc áp dụng Chỉ thị số 16/CT-TTg ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính Phủ thì:

Trường hợp người nộp thuế là tổ chức, cá nhân có trụ sở doanh nghiệp, địa chỉ (thường trú, tạm trú) nằm trong vùng bị cách ly, khu vực bị cách ly, cá nhân thuộc đối tượng bị cách ly theo quyết định, thông báo của cơ quan nhà nước có thẩm quyền do dịch bệnh Covid-19 nếu phát sinh nghĩa vụ nộp hồ sơ khai thuế nhưng trong thời gian bị cách ly (bao gồm cả thời gian cách ly toàn xã hội theo văn bản của Thủ tướng Chỉnh phủ, Văn phòng Chính phủ, cách ly theo vùng, khu vực theo quyết định của cơ quan chính quyền địa phương, cách ly theo quyết định thông báo của cơ quan, nhà nước có thẩm quyền) không thể thực hiện nộp hồ sơ khai thuế đúng quy định pháp luật dẫn đến chậm nộp hồ sơ khai thuế thì không bị xử phạt vi phạm hành chính.

Như vậy, mặc dù đã quá kỳ kê khai thuế nhưng người nộp thuế chưa thể thực hiện được việc nộp hồ sơ khai thuế thì sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế nếu người nộp thuế thuộc các đối tượng nêu trên.

----------------------------------------

CÔNG TY LUẬT TNHH THUẾ VÀ LUẬT HÀ NỘI

Toà nhà Hòa Bình Building - Số 326-332 Đường Bưởi, Ba Đình, Hà Nội.

0917.157.698 - 052.234.8879 hoặc (024) 22. 159.123

luatsutuvan@hanoiluat.vn

Tin liên quan

0917157698
Zalo Logo