logo HANOILUAT

CONSULTANT & SOLUTIONS

Doanh nghiệp có được phép trừ lương người lao động?

Hỏi: Xin chào Luật sư, em hiện là nhân viên phòng Marketing của một công ty kinh doanh rượu tại Hà Nội, mức lương theo thỏa thuận trong hợp đồng của em là 7.000.000 đồng. Tuy nhiên, hàng tháng khi nhận lương em đều bị trừ mất một khoản tiền mặc dù đi làm đầy đủ. Khi em có thắc mắc thì phòng Nhân sự công ty giải thích do quy chế của công ty nếu hàng tháng doanh thu công ty không đủ thì các nhân viên trong công ty sẽ cùng chia sẻ gánh nặng cho công ty và bị trừ % lương. Trong hợp đồng lao động mà em ký kết với công ty không có thỏa thuận về nội dung này. Vậy Luật sư cho em hỏi công ty căn cứ vào Quy chế và trừ lương như vậy là đúng hay sai? Cảm ơn Luật sư đã giải đáp.

Trả lời: Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng dịch vụ tư vấn pháp lý của Công ty Luật TNHH Thuế và Luật Hà Nội (Hà Nội Luật). Về thắc mắc của bạn, Luật sư Nguyễn Thị Thu Hoài trả lời bạn như sau:

Khoản 1, Điều 101 Bộ luật Lao động 2012 quy định về khấu trừ tiền lương như sau: “Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.”

Như vậy, theo quy định pháp luật hiện nay chỉ có duy nhất 01 trường hợp người sử dụng lao động được phép khấu trừ lương của người lao động. Đó là trường hợp người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập.

Do đó, việc công ty bạn trừ lương hàng tháng của nhân viên do doanh thu không đạt dựa trên quy định tại nội quy Công ty là hành vi trái với quy định của Bộ luật Lao động. Nội quy của doanh nghiệp cũng phải bảo đảm không được trái với quy định của pháp luật.

Theo Khoản 2 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP, doanh nghiệp có hành vi khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy định của pháp luật thì bị phạt tiền theo mức sau:

 

Mức vi phạm

Mức phạt

1

Vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động

Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng

2

Vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động

Từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng

3

Vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động

Từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng

4

Vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động

Từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng

5

Vi phạm từ 301 người lao động trở lên

Từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng

 

Hành vi khấu trừ lương nhân viên mà công ty bạn đang thực hiện là hành vi vi phạm quy định pháp luật về lao động và có thể bị xử phạt theo mức xử phạt nêu trên.

Hà Nội Luật luôn đồng hành, sẵn sàng hỗ trợ Quý khách hàng giải đáp, tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc trong quá trình khách hàng sử dụng dịch vụ của chúng tôi. Hãy liên hệ để chúng tôi được tư vấn và giải đáp kịp thời!

-----------------------------------

 

CÔNG TY LUẬT TNHH THUẾ VÀ LUẬT HÀ NỘI

Tầng 5, Tòa nhà 87 Hoàng Quốc Việt, quận Cầu Giấy, Hà Nội.

0917.157.698 - 0886927108 - 052.234.8879 - 088.6927.108 hoặc (024) 22. 159.123

luatsutuvan@hanoiluat.vn

Tin liên quan

0917157698
Zalo Logo